Lộ trình xanh

Bị phạt bao nhiêu nếu không đủ tuổi lái xe?

Ngày 14/11/2022, đăng bởi Quản trị viên, 144 lượt xem

Tình trạng học sinh cấp 2, cấp 3 lái xe máy hiện này đang trở nên phổ biến. Dù biết là phạm luật nhưng nhiều học sinh vẫn dường như không biết mức độ vi phạm và mức phạt của mình là bao nhiêu?

Trong bài này hãy cùng Lotrinhxanh tìm hiểu chi tiết về quy định tuổi lái xe và mức phạt vi phạm không đủ tuổi lái xe nhé!

1. Quy định về độ tuổi lái xe

Theo điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008, độ tuổi lái xe được quy định cụ thể như sau:

  • Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3
  • Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi
  • Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2)
  • Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC)
  • Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD)
  • Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Ngoài những quy định đó thì người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe và phải có đầy đủ bằng lái xe, giấy tờ xe hợp lệ mới được phép tham gia giao thông.

Bị phạt bao nhiêu nếu khôn đủ tuổi lái xe?

2. Không đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu?

Điều 21 Nghị định quy định nếu chưa đủ tuổi điều khiển các phương tiện quy định tại điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì phải chịu các mức phạt sau:

Lỗi vi phạm Mức phạt
Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô. Phạt cảnh cáo
Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên 400.000 đồng đến 600.000 đồng
Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng
Người điều khiển xe máy chuyên dùng không đúng độ tuổi hoặc tuổi không phù hợp với ngành nghề theo quy định 100.000 đồng đến 200.000 đồng

3. Bao nhiêu tuổi thì được thi bằng lái xe?

Bạn được phép thi bằng lái xe máy hạng A1 khi bạn đủ 18 tuổi.

Như vậy người đủ 16 tuổi trở lên mới được phép điều khiển xe mô tô, xe gắn máy với dung tích xi lanh dưới 50cm3. Do đó, các bạn học sinh cấp 2 sẽ KHÔNG ĐƯỢC PHÉP lái xe máy tham gia giao thông. Các bạn học sinh cấp 3 cũng chỉ được phép lái xe mô tô, xe gắn máy với dung tích xi lanh dưới 50cm3. Nếu vi phạm, người lái xe sẽ bị phạt với mức phạt quy định ở trên.

Điều khiển xe khi chưa đủ tuổi không chỉ vi phạm luật giao thông mà bạn còn có thể gây nguy hiểm cho người khác khi tham gia giao thông. Vì vậy hãy tuân thủ luật và lái xe khi đã đủ tuổi và có bằng lái xe đầy đủ nhé!