Lộ trình xanh

Cảnh sát giao thông được bắn tốc độ ở đoạn đường nào?

Ngày 21/05/2021, đăng bởi Quản trị viên, 233 lượt xem

Không ít lái xe đã bị xử phạt vì chạy quá tốc độ, đặc biệt là ở các quốc lộ. Vậy theo quy định, cảnh sát giao thông (CSGT) được bắn tốc độ ở đoạn đường nào?

- Quy định về các tuyến đường quốc lộ nơi có biển báo tốc độ xe.

Căn cứ vào Điều 12 Luật giao thông đường bộ 2008 về Tốc độ xe và khoảng cách giữa các xe thì việc đo tốc độ xe được thực hiện trên các tuyến đường quốc lộ nơi có biển báo tốc độ xe, các tuyến đường của địa phương cấp tỉnh quản lý có đặt biển báo tốc độ xe:

1. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải tuân thủ quy định về tốc độ xe chạy trên đường và phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo “Cự ly tối thiểu giữa hai xe” phải giữ khoảng cách không nhỏ hơn số ghi trên biển báo.

2. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tốc độ xe và việc đặt biển báo tốc độ; tổ chức thực hiện đặt biển báo tốc độ trên các tuyến quốc lộ.

3. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh tổ chức thực hiện việc đặt biển báo tốc độ trên các tuyến đường do địa phương quản lý.

Như vậy, không phải tất cả các đoạn đường, cảnh sát giao thông đều được quyền đo tốc độ của các phương tiện tham gia giao thông trên mà việc này chỉ được phép trên các tuyến đường có biển báo tốc độ.

Cảnh sát giao thông được bắn tốc độ ở đoạn đường nào?

2. Các mức phạt khi ô tô, xe máy chạy quá tốc độ

Dưới đây là các mức phạt dành cho lỗi chạy quá tốc độ cho phép đối với ô tô, xe máy.
Các mức phạt khi ô tô, xe máy chạy quá tốc độ :

Đối với mô tô – xe máy

– Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 5 km/giờ đến dưới 10 km/giờ;

– Phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/giờ đến 20 km/giờ;

– Phạt tiền từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/giờ.

Chú ý: Theo quy định trên, nếu người điều khiển mô tô, xe máy và các xe tương tự vượt quá tốc độ quy định nhưng tốc độ vượt quá dưới 5 km/giờ thì không bị xử phạt hành chính. Hành vi này tuy vi phạm nhưng chưa đến mức bị xử phạt hành chính.

Đối với ô tô

– Phạt tiền từ 600.000 đến 800.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 5 km/giờ đến dưới 10 km/giờ;

– Phạt tiền từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng nếu điều khiển chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/giờ đến 20 km/giờ;

– Phạt tiền từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng + Giữ GPLX một tháng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/giờ đến 35 km/giờ.

Tham khảo: Điều khiển xe đạp điện vi phạm nồng độ cồn bị phạt bao nhiêu tiền?