Lộ trình xanh

Làm đổ chất gây trơn ra đường có bị phạt không?

Ngày 24/04/2021, đăng bởi Quản trị viên, 162 lượt xem

Có những trường hợp làm văng, làm đổ chất gây trơn ra đường gây ra trơn trượt, nguy hiểm cho người tham gia giao thông. Đây là hành vi vi phạm pháp luật giao thông đường bộ và sẽ bị xử phạt theo quy định.

1. Quy định của pháp luật về hành vi đổ chất gây trơn ra đường

Khoản 2 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm, trong đó có: Đào, khoan, xẻ đường trái phép; đặt, để chướng ngại vật trái phép trên đường; đặt, rải vật nhọn, đổ chất gây trơn trên đường; để trái phép vật liệu, phế thải, thải rác ra đường; mở đường, đấu nối trái phép vào đường chính; lấn, chiếm hoặc sử dụng trái phép đất của đường bộ, hành lang an toàn đường bộ; tự ý tháo mở nắp cống, tháo dỡ, di chuyển trái phép hoặc làm sai lệch công trình đường bộ.

Như vậy hành vi đổ chất gây trơn ra đường là hành vi bị nghiêm cấm.

Làm đổ chất gây trơn ra đường có bị phạt không?

 

 

2. Mức xử phạt đối với hành vi đổ chất gây trơn ra đường

Điểm a khoản 10 Điều 11 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ quy định: Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Ném đinh, rải đinh hoặc vật sắc nhọn khác, đổ dầu nhờn hoặc các chất gây trơn khác trên đường bộ; chăng dây hoặc các vật cản khác qua đường gây nguy hiểm đến người và phương tiện tham gia giao thông.

Như vậy cá nhân thực hiện hành vi đổ chất gây trơn ra đường sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải thu dọn đinh, vật sắc nhọn, dây hoặc các vật cản khác và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra. Nếu là người điều khiển phương tiện còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.