Thông tin giao thông, lộ trình di chuyển cập nhật mới nhất| Lộ trình xanh

Lỗi không bật xi nhan khi chuyển làn đường bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày 01/04/2021, đăng bởi Quản trị viên, 270 lượt xem

Lỗi không bật xi nhan được quy định như thế nào? Từ năm 2020, lỗi không bật xi nhan khi chuyển làn đường bị phạt bao nhiêu tiền?

1. Lỗi không bật xi nhan là gì?

Điều 13 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định ” Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.”

 

Lỗi không bật xi nhan khi chuyển làn đường bị phạt bao nhiêu tiền?

2. Lỗi không bật xi nhan khi chuyển làn đường bị phạt bao nhiêu tiền từ năm 2020?

 * Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

- Mức 1
Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.

- Mức 2
Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức)

* Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Mức 1
Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước

Mức 2
Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

Mức 3
Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc

Lỗi không bật xi nhan khi chuyển làn đường bị phạt bao nhiêu tiền?

Lưu ý, Trường hợp chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng

* Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc.

Chúng tôi vừa cung cấp cho các bạn nhưng thông tin đầy đủ về số tiền bị phạt khi bị mắc vào lỗi không bật xi nhan. Hy vọng các bạn sẽ chấp hành đúng các quy tắc giao thông.